Monday, 19 April 2021

สังฆมณฑลเชียงราย

สถานภาพ

สถาปนาเป็นสังฆมณฑล วันที่ 25 เมษายน ค.ศ. 2018 (พ.ศ. 2561)
พื้นที่ 37,839.258 ตารางกิโลเมตร
ประกอบด้วย 4 จังหวัด
คือ
เชียงราย พะเยา แพร่ น่าน และ อ.งาว (จ.ลำปาง)
จำนวนประชากร 2,748,498 คน
จำนวนคาทอลิก 20,871 คน
พระสังฆราช 1 องค์
พระสงฆ์สังมมณฑล 3 องค์
พระสงฆ์อัครสังมมณฑลกรุงเทพฯ 2 องค์
พระสงฆ์อัครสังฆมณฑลทาแร่-หนองแสง 1 องค์
พระสงฆ์สังฆมณฑลเชียงใหม่ 2 องค์
พระสงฆ์คณะเบธาราม 6 องค์
พระสงฆ์คุณะปีเม 6 องค์
พระสงฆ์คณะพระมหาไถ่ 2 องค์
ภราดา 1 คน
พระสงฆ์คณะธรรมทูตไทย 5 องค์
พระสงฆ์คณะคามิลเลียน 3 องค์
ภราดา 1 คน
พระสงฆ์คณะอิเดนเตส 1 องค์
พระสงฆ์คณะยารูมาล 1 องค์
พระสงฆ์คณะสติกมาดิน 3 องค์
พระสงฆ์คณะเยสุอิต 4 องค์
ภคินี 64 คน

ที่มา : ปฏิทินคาทอลิก 2021 สื่อมวลชนคาทอลิกแห่งประเทศไทย

พระสังฆราช ประมุขสังฆมณฑล

พระสังฆราชยอแซฟ วุฒิเลิศ แห่ล้อม
ประมุขสังมมณฑลเชียงราย

เกิด 17 ธันวาคม ค.ศ. 1951 (ตามบัตรประชาชน)
9 ธันวาคม ค.ศ. 1951 (ตามทะเบียนศีลล้างบาป) จังหวัดปทุมธานี
รับศีลล้างบาป วันที่ 17 ธันวาคม ค.ศ. 1951 วัดพระวิสุทธิวงส์ ลำไทร
บิดาชื่อ เปโตรบุญมี แห่ล้อม (เสียชีวิตแล้ว)
มารดาชื่อ เชลีนาสาคร แห่ล้อม (เสียชีวิตแล้ว)
พระสังฆราชยอแซฟ วุฒิเลิศ แห่ล้อม เป็นคนสุดท้อง ในจำนวนพี่น้อง ทั้งหมด 8 คน
การศึกษา
ปี ค.ศ. 1959-1965 เรียนที่โรงเรียนพระวิสุทธิวงส์ ลำไทร ตั้งแต่ชั้นเตรียมประถมถึงชั้นประถมปีที่ 5
ปี ค.ศ. 1965-1972 เรียนที่โรงเรียนยอแซฟอุปถัมภ์ สามพราน ตั้งแต่ชั้นประถมปีที่ 6 ถึงชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
ปี ค.ศ. 1973-1974 เป็นครูเณรที่สามเณราลัยนักบุญยอแซฟ สามพราน
สอบเทียบความรู้ของกระทรวง ศึกษาธิการ ได้วุฒิ ประกาศนียบัตรวิชาการศึกษา (ป.ก.ศ.) และวุฒิ ครูพิเศษมัธยม (พ.ม.)
ปี ค.ศ. 1974-1980 เรียนที่วิทยาลัยแสงธรรม สามพราน ปริญญาตรี ศิลปศาสตร์บัณฑิต สาขาปรัชญา และศาสนศาสตร์บัณฑิต สาขาเทววิทยา
ปี ค.ศ. 1984 ปริญญาตรีบริหารการศึกษา มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช
อบรมพิเศษ Sab (3/2002)
การบวช
ได้รับศีลบวชเป็นพระสงฆ์ วันที่ 3 สิงหาคม ค.ศ. 1980 ที่วัดนักบุญเปโตร สามพราน นครปฐม โดย พระอัครสังฆราชไมเกิ้ล มีชัย กิจบุญชู ประมุขอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ
การปฏิบัติงาน หลังได้รับศีลบวชเป็นพระสงฆ์
3 ส.ค. 1980 – 14 ก.ย. 1981 ผู้ช่วยเจ้าอาวาสอาสนวิหารอัสสัมชัญ บางรัก (ปฏิบัติหน้าที่จริง 3 ส.ค. 1980-14 ก.ย. 1980)
15 ก.ย. 1981 – 8 ก.พ. 1985 เจ้าอาวาสวัดนักบุญเทเรซา หนองจอก, ผู้จัดการ-ครูใหญ่โรงเรียนเซนต์เทเรซา หนองจอก (ปฏิบัติหน้าที่จริง 14 ก.ย.1981-8 ก.พ. 1985)
10 พ.ค. 1981 – 8 ก.พ. 1985 เจ้าอาวาสวัดแม่พระประจักษ์ หัวตะเข้
8 ก.พ. 1985 – 1 พ.ค. 1989 เจ้าอาวาสวัดแม่พระฟาติมา ดินแดงและครูใหญ่โรงเรียนแม่พระฟาติมา ดินแดง
4 ส.ค. 1988 – 10 พ.ค. 2004 ที่ปรึกษาพระสังฆราช (พระคาร์ดินัล)
1 พ.ค. 1989 – 7 พ.ค. 1995 ผู้ช่วยอธิการสามเณราลัยนักบุญยอแซฟ สามพราน, ครูใหญ่โรงเรียนยอแซฟอุปถัมภ์ สามพราน
1 พ.ค. 1994 – 14 พ.ค. 2000 ผู้อำนวยการฝ่ายสังคม
7 พ.ค. 1995 – 14 พ.ค. 2000 เจ้าอาวาสวัดแม่พระลูกประคำ กาลหว่าร์และผู้จัดการ-ครูใหญ่โรงเรียนกุหลาบวิทยา
14 พ.ค. 2000 – 10 พ.ค. 2004 ผู้อำนวยการฝ่ายบุคลาภิบาล
14 พ.ค. 2000 – 10 พ.ค. 2004 จิตตาธิการอารามคาร์แมล สามพราน
14 พ.ค. 2000 – 10 พ.ค. 2004 ผู้อำนวยการศูนย์ฝึกอบรมงานอภิบาล “บ้านผู้หว่าน” สามพราน นครปฐม
10 พ.ค. 2004 – 5 พ.ค. 2012 ช่วยงานสังฆมณฑลเชียงใหม่
10 พ.ค. 2004 – 5 พ.ค. 2012 เจ้าอาวาสวัดพระหฤทัยเชียงใหม่
ปี ค.ศ. 2005 – 5 พ.ค. 2012 อุปสังฆราชสังฆมณฑลเชียงใหม่
5 พ.ค. 2012 – 25 เม.ย. 2018 อุปสังฆราชอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ
ค.ศ. 1980- ปัจจุบัน จิตตาธิการสมาคมนักบุญวินเซนเดอปอลแห่งประเทศไทย
วันที่ 25 เมษายน ค.ศ. 2018 ได้รับแต่งตั้งจากสมเด็จพระสันตะปาปาฟรังซิสเป็นพระสังฆราชประมุของค์แรกของสังฆมณฑลเชียงรายและรับพิธีบวชฯ ในวันที่ 7 กรกฎาคม ค.ศ. 2018 โดยพระคาร์ดินัลไมเกิ้ล มีชัย กิจบุญชู

อาสนวิหาร

อาสนวิหารแม่พระบังเกิด เชียงราย

อาสนวิหารแม่พระบังเกิด เชียงราย
46 ม.19 ถ.พหลโยธิน ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000
โทร. 0-5371-3210 โทรสาร 0-5371-7314
E-mail : chiangraicathedral@gmail.com
เจ้าอาวาส : คุณพ่อวินัย เปลี่ยนบำรุง
ผู้ช่วยเจ้าอาวาส : คุณพ่อธงชัย สุวรรณใจ, คุณพ่อพรชัย เตชะพิทักษ์ธรรม, คุณพ่อศักดิ์ชัย บวรเดชภักดี

ศูนย์คาทอลิก

สำนักพระสังฆราชคาทอลิก สังฆมณฑลเชียงราย

สำนักมิสซังคาทอลิกเชียงราย
46 ม. 19 ถนนพหลโยธิน
ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000
โทร. 0-5371-1281
โทรสาร 0-5371-1283
E-mail : craidiocese@gmail.com